Trần Thế Viên

Kiến nghị về việc: DN tư nhân có được phép tặng cho quyền sử dụng đất?

50x50
Nội dung kiến nghị:
Bố tôi là chủ doanh nghiệp tư nhân, doanh nghiệp này đã ngừng hoạt động từ tháng 9/2010. Tháng 3/2011, bố tôi làm hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất cho mẹ tôi. Vậy, khi tặng cho quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ chồng nhưng do doanh nghiệp tư nhân đứng tên thì phải làm những thủ tục gì? Có phải viết hóa đơn để tặng cho không?
50x50
Trả lời kiến nghị:
Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời như sau:

Theo ông Viên trình bày thì doanh nghiệp tư nhân đứng tên quyền sử dụng đất, nhưng không nói rõ hình thức sử dụng đất (do được Nhà nước giao có thu tiền sử dụng đất, do được Nhà nước cho thuê đất thu tiền một lần cho cả thời gian thuê hay thu tiền thuê đất hàng năm); không rõ quyền sử dụng đất đã được cổ phần hóa vào trong công ty hay chưa… nên không có căn cứ để trả lời cụ thể.

Tuy nhiên, căn cứ các Điều 174 và 175 của Luật Đất đai năm 2013 thì tổ chức sử dụng đất (ở đây là doanh nghiệp tư nhân) không được tặng cho quyền sử dụng đất cho cá nhân.

10

5

Ý kiến đánh giá khác

Protected by FormShield
Refresh

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu.