Phạm Khánh Duy

Kiến nghị về việc: Doanh nghiệp nước ngoài mua tòa nhà để làm văn phòng và cho thuê

50x50
Nội dung kiến nghị:

Tôi đang làm việc cho doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài tại Việt Nam. Tôi có một số câu hỏi, rất mong được giải đáp giúp, vì tôi không chắc chắn cách hiểu Luật của mình có đúng hay không.

Ông chủ doanh nghiệp tôi đang làm việc hiện tại có 2 công ty hoạt động tại Việt Nam, 1 công ty chuyên về kế toán – kiểm toán (gọi là công ty A), 1 công ty chuyên về tư vấn đầu tư tài chính (gọi là công ty B). Trong giấy phép đăng ký kinh doanh của công ty A không có ngành nghề kinh doanh bất động sản. Trong giấy phép đăng ký kinh doanh của công ty B có ngành nghề “Kinh doanh bất động sản, quyền sử dụng đất thuộc chủ sở hữu, chủ sử dụng hoặc đi thuê” – mã số ngành cấp 3 là 681. Cả 2 công ty A và B đều là công ty 100% vốn nước ngoài được thành lập tại Việt Nam. Hiện tại ông chủ muốn một trong hai công ty của mình đứng tên mua 1 “tòa nhà văn phòng”, hoặc mua 1 “nhà ở” tại khu vực Quận 1 hoặc Quận 3 TPHCM. với mục đích làm trụ sở của công ty, và nếu không sử dụng hết thì cho thuê phần diện tích chưa sử dụng.

Vậy tôi muốn hỏi một số câu hỏi như sau: Công ty A có được phép mua “NHÀ Ở” (công năng của công trình trên đất là nhà ở) thuộc sở hữu cá nhân người Việt Nam để làm trụ sở, văn phòng làm việc hay không? Và nếu được phép mua, thì có được phép chuyển đổi công năng từ “NHÀ Ở” thành “NHÀ VĂN PHÒNG” hay không? Sau khi đã có quyền sở hữu, công ty A có được phép cho thuê một phần hoặc toàn bộ diện tích căn nhà hay không? Công ty A có được phép mua “NHÀ VĂN PHÒNG” (công năng của công trình trên đất là Nhà văn phòng) thuộc sở hữu của cá nhân trong nước, hoặc cá nhân nước ngoài, hoặc tổ chức trong nước, hoặc tổ chức nước ngoài để làm trụ sở, văn phòng làm việc hay không? Sau khi đã có quyền sở hữu, công ty A có được phép cho thuê một phần hoặc toàn bộ diện tích căn nhà hay không? Công ty B có được phép mua “NHÀ Ở” (công năng của công trình trên đất là Nhà ở) thuộc sở hữu cá nhân người Việt Nam để làm trụ sở, văn phòng làm việc hay không? Và nếu được phép mua, thì có được phép chuyển đổi công năng từ “NHÀ Ở” thành “NHÀ VĂN PHÒNG” hay không? Sau khi đã có quyền sở hữu, công ty A có được phép cho thuê một phần hoặc toàn bộ diện tích căn nhà hay không? Công ty B có được phép mua “NHÀ VĂN PHÒNG” (công năng của công trình trên đât là Nhà văn phòng) thuộc sở hữu của cá nhân trong nước, hoặc cá nhân nước ngoài, hoặc tổ chức trong nước, hoặc tổ chức nước ngoài để làm trụ sở, văn phòng làm việc hay không? Sau khi đã có quyền sở hữu, công ty A có được phép cho thuê một phần hoặc toàn bộ diện tích căn nhà hay không? Sau một thời gian sở hữu, sử dụng, nếu công A hoặc công ty B muốn bán tòa nhà để thu hồi lại vốn thì có được phép bán hay không? Theo tôi hiểu thì: Luật Kinh Doanh Bất Động Sản - Số 66/2014/QH13 ký ngày 25/11/2014, điều 11 và điều 14: Cho phép Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được mua nhà, mua công trình xây dựng để sử dụng làm văn phòng làm việc, cơ sở sản xuất, kinh doanh. Nhưng không được phép mua nhà, mua công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua. Nghị định số 76/2015/NĐ-CP Quy Định Chi Tiết Thi Hành Một Số Điều Của Luật Kinh Doanh Bất Động Sản – ký ngày 10/9/2015, khoản 1 và khoản 7 điều 5: Cho phép doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài mua nhà, mua công trình xây dựng để sử dụng, nhưng có phần diện tích dư thừa không sử dụng hết thì được phép cho thuê. Và khi không còn như cầu sở hữu, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài có quyền bán nhà, công trình xây dựng đã mua trước đó. Theo a và b, thì Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài hoàn toàn có quyền mua nhà, công trình xây dựng để sử dụng làm văn phòng, và phần diện tích không sử dụng hết có quyền cho thuê, khi không có nhu cầu sở hữu có quyền bán. Cách đọc hiểu luật của tôi như vậy có gì sai rất mong nhận được sự phản hồi của Giải đáp chính sách online. Trích dẫn nghị định số 76/2015/NĐ-CP “Điều 5: Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản quy định tại Khoản 2 Điều 10 Luật Kinh doanh bất động sản Khoản 1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản mà không phải do đầu tư dự án bất động sản để kinh doanh và trường hợp hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản do đầu tư dự án bất động sản để kinh doanh nhưng dự án có tổng mức đầu tư dưới 20 tỷ đồng (không tính tiền sử dụng đất). Khoản 7. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản thuộc sở hữu của mình.” Xin chân thành cảm ơn.

  • Ngày 29/9/2017, Văn phòng Chính phủ có Văn bản số 10339/VPCP-ĐMDN chuyển kiến nghị đến Bộ Xây dựng để xem xét, xử lý và trả lời doanh nghiệp theo thẩm quyền, gửi Văn phòng Chính phủ để công khai trên Cổng Thông tin điện tử Chính phủ trước ngày 15/10/2017.
50x50
Trả lời kiến nghị:
Ngày 27/10/2017, Bộ Xây dựng có Văn bản số 290/BXD-QLN trả lời ông Phạm Khánh Duy.

0

0

Ý kiến đánh giá khác

20x20Phạm Khánh Duy

Xin cảm ơn.
Protected by FormShield
Refresh

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu.