Nguyễn Nhựt Tân

Kiến nghị về việc: Thẩm quyền phạt vi phạm trong lĩnh vực tài nguyên nước và khoáng sản

50x50
Nội dung kiến nghị:
Tôi xin hỏi, theo quy định tại Nghị định số 142/2013/NĐ-CP thì Chủ tịch UBND huyện có quyền phạt tiền tối đa đến 100 triệu đồng đối với hành vi vi phạm hành chính của tổ chức trong lĩnh vực tài nguyên nước và khoáng sản có đúng không?
50x50
Trả lời kiến nghị:
Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Điểm b, Khoản 2, Điều 45 của Nghị định số 142/2013/NĐ-CP ngày 24/10/2013 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tài nguyên nước và khoáng sản đã quy định, thẩm quyền của Chủ tịch UBND cấp huyện có quyền phạt tiền đến 50 triệu đồng đối với một hành vi vi phạm hành chính của cá nhân.

Trường hợp đối với một hành vi vi phạm hành chính của tổ chức được quy định tại Khoản 2, Điều 3 của Nghị định này là phạt tiền mức tối đa gấp 2 lần thẩm quyền xử phạt đối với cá nhân.

Vì vậy, cách hiểu của ông Nguyễn Nhựt Tân là phù hợp với các quy định của Nghị định số 142/2013/NĐ-CP.

0

0

Ý kiến đánh giá khác

Protected by FormShield
Refresh

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu.