Công ty CP Tư vấn và Đào tạo Công nghệ Việt Nam

Kiến nghị về việc: Chính sách thuế với dịch vụ tư vấn dự án công nghệ thông tin

50x50
Nội dung kiến nghị:
Kính gửi: Tổng cục Thuế - Bộ Tài chính

Doanh nghiệp chúng tôi hiện tại hoạt động trong lĩnh vực tư vấn, đào tạo cho các dự án công nghệ thông tin. Trong quá trình thực hiện dịch vụ tư vấn, chúng tôi đang còn lấn cấn trong việc áp dụng thuế suất thuế GTGT, kính mong Quý cơ quan hướng dẫn để doanh nghiệp thực hiện theo đúng pháp luật về thuế, cụ thể như sau:

1. Dịch vụ tư vấn: Lập dự án, thiết kế thi công, thẩm tra dự án, giám sát lắp đặt, cài đặt liên quan đến xây dụng phần mềm ứng dụng CNTT thì áp dụng thuế suất là 0% hay 10%?

2. Dịch vụ tư vấn: Lập hồ sơ mời thầu, đánh giá kết quả lựa chọn nhà thầu liên quan đến gói thầu xây dụng phần mềm ứng dụng CNTT thì áp dụng thuế suất là 0% hay 10%?

Ví dụ: Nếu căn cứ theo Nghị định 71/2007/NĐ-CP ngày 03/5/2007 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thực hiện một số điều của Luật Công nghệ thông tin về công nghiệp công nghệ thông tin, tại Khoản 10, Điều 3 quy định về giải thích từ ngữ:

“3. Các loại dịch vụ phần mềm bao gồm:

- Dịch vụ quản trị, bảo hành, bảo trì hoạt động của phần mềm và hệ thống thông tin;

- Dịch vụ tư vấn, đánh giá, thẩm định chất lượng phần mềm;

- Dịch vụ tư vấn, xây dựng dự án phần mềm;

- Dịch vụ tư vấn định giá phần mềm;

- Dịch vụ chuyển giao công nghệ phần mềm;

- Dịch vụ tích hợp hệ thống;

- Dịch vụ bảo đảm an toàn, an ninh cho sản phẩm phần mềm, hệ thống thông tin;

- Dịch vụ phân phối, cung ứng sản phẩm phần mềm;

- Các dịch vụ phần mềm khác”.

Vì vậy, nhiều chủ đầu tư thì nói là thuế 0%, có nơi nói là phải áp thuế suất 10%.

Kính mong Quý cơ quan xem xét và hướng dẫn cho doanh nghiệp chúng tôi.

Xin cảm ơn.

  • Ngày 01/02/2019, Văn phòng Chính phủ có Văn bản số 1089/VPCP-ĐMDN chuyển kiến nghị đến Bộ Tài chính để xem xét, xử lý và trả lời doanh nghiệp theo thẩm quyền, gửi Văn phòng Chính phủ để công khai trên Cổng Thông tin điện tử Chính phủ trước ngày 05/3/2019.
50x50
Bộ Tài chính trả lời:

Ngày 03/4/2019, Tổng cục Thuế - Bộ Tài chính có Văn bản số 1188/TCT-CS trả lời doanh nghiệp.

File đính kèm: 1188_RZFF.pdf

1

0

Protected by FormShield
Refresh

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu.