Trần Thị Kiều Ly - Công ty TNHH phụ tùng xe máy - ô tô Showa Việt Nam

Kiến nghị về việc: Quy định làm thêm giờ và chuyển ca

50x50
Nội dung kiến nghị:

Gửi Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội

Hiện nay, chúng tôi đang có một vướng mắc liên quan đến quy định làm thêm giờ và thời gian nghỉ chuyển ca tại Điều 106 và 109 Bộ luật Lao động như sau:

Thời gian nghỉ chuyển giữa các ca làm việc có tính cả thời gian làm thêm giờ không?

Chẳng hạn:

1. Trường hợp 1: Làm thêm vào ngày thường

Ngày 1: Nhân viên làm ca 1, kết thúc ca làm việc theo quy định là 14h20 nhưng do làm thêm nên kết thúc vào lúc 18h20.

Ngày 2: Nhân viên làm ca 1 bắt đầu từ 06h.

Như vậy thời gian nghỉ thực tế giữa ngày 1 và ngày 2 là 11h40

2. Trường hợp 2: Làm thêm vào ngày nghỉ hàng tuần của công ty

Ngày 1 (ngày nghỉ hàng tuần của công ty): Nhân viên làm thêm ca 2, kết thúc thời gian làm việc là 22h30.

Ngày 2 (ngày làm việc bình thường): Nhân viên làm ca 1, thời gian bắt đầu làm việc là 06h00.

Vậy thời gian nghỉ thực tế giữa ngày 1 và ngày 2 là 8h30 cả 02 trường hợp trên có coi là vi phạm quy định tại Điều 109 Bộ luật Lao động không?

Rất mong nhận được phản hồi từ Quý Bộ. TT

  • Ngày 04/4/2019, Văn phòng Chính phủ có Văn bản số 2692/VPCP-ĐMDN chuyển kiến nghị đến Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội để xem xét, xử lý và trả lời doanh nghiệp theo thẩm quyền, gửi Văn phòng Chính phủ để công khai trên Cổng Thông tin điện tử Chính phủ trước ngày 28/4/2019.
50x50
Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội trả lời:

Ngày 23/4/2019, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội có Văn bản số 1563/BLĐTBXH-ATLĐ trả lời vấn đề này.

File đính kèm: 1563_EQQA.pdf

1

1

Protected by FormShield
Refresh

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu.